Trẻ em từ 0 tuổi trở lên đã có giấy khai sinh đều được làm hộ chiếu. Hồ sơ và thủ tục cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi có một số điểm khác biệt so với trẻ em từ 14 tuổi trở lên. Các bậc cha mẹ có con nhỏ cần lưu ý những điểm khác biệt này để thực hiện thủ tục cấp hộ chiếu cho con em mình một cách thuận lợi. Hãy cũng Visaworlds tìm hiểu về Trẻ em bao nhiêu tuổi được làm hộ chiếu nhé!

Trẻ em bao nhiêu tuổi được làm hộ chiếu

I. Hộ chiếu trẻ em là gì?

Hộ chiếu trẻ em là một loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi, xác định rằng trẻ em đó được phép xuất cảnh, nhập cảnh và cư trú hợp pháp ở nước ngoài.

II. Trẻ em bao nhiêu tuổi được làm hộ chiếu

Trẻ em từ đủ 0 tuổi trở lên đã có giấy khai sinh đều được làm hộ chiếu.

Theo quy định tại Điều 12 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019, công dân Việt Nam từ đủ 0 tuổi trở lên có quyền được cấp hộ chiếu. Điều này có nghĩa là trẻ em từ khi sinh ra đã có quyền được cấp hộ chiếu, giúp các em có thể đi du lịch, thăm người thân, học tập hay làm việc ở nước ngoài.

Tuy nhiên, hồ sơ và thủ tục cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi sẽ có một số điểm khác biệt so với trẻ em từ 14 tuổi trở lên. Cụ thể:

  • Đối với trẻ em dưới 14 tuổi, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể làm hộ chiếu cho trẻ em.
  • Hồ sơ cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi gồm:
    • Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu TK01.
    • 02 ảnh cỡ 4x6cm, mới chụp không quá 06 tháng, chụp trên nền phông trắng, mắt nhìn thẳng, đầu để trần, rõ mặt, rõ hai tai, không đội mũ và không đeo kính.
    • Bản sao giấy khai sinh của trẻ em.
    • Bản sao chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân của cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp.
  • Thủ tục cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi gồm:
    • Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp nộp hồ sơ trực tiếp tại cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh hoặc qua đường bưu điện.
    • Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh sẽ cấp hộ chiếu cho trẻ em.

Lưu ý:

  • Trường hợp trẻ em dưới 14 tuổi đi du lịch nước ngoài cùng cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể đề nghị cấp hộ chiếu chung cho cả cha mẹ và trẻ em.
  • Trường hợp trẻ em dưới 14 tuổi đi du lịch nước ngoài cùng người khác, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp của trẻ em cần làm giấy ủy quyền cho người đó đi cùng trẻ em.

Như vậy, trẻ em từ đủ 0 tuổi trở lên đều có quyền được cấp hộ chiếu. Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể làm hộ chiếu cho trẻ em để các em có thể tự do khám phá thế giới.

>>> Đọc thêm hướng dẫn làm hộ chiếu có gắn chíp online để biết thêm thông tin nhé!

III. Quy trình cấp hộ chiếu cho trẻ em

Quy trình cấp hộ chiếu cho trẻ em

1. Chuẩn bị hồ sơ

2. Nộp hồ sơ

  • Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể nộp hồ sơ trực tiếp tại cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh hoặc qua đường bưu điện.

3. Thời hạn giải quyết

  • Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh sẽ cấp hộ chiếu cho trẻ em.

4. Nhận kết quả

  • Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể nhận kết quả tại cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh đã nộp hồ sơ hoặc qua đường bưu điện.

>>> Đọc thêm Quy định hình ảnh hộ chiếu, visa để biết thêm thông tin nhé!

IV. Tổng chi phí cấp hộ chiếu cho trẻ em

1. Lệ phí cấp hộ chiếu

Theo quy định của Bộ Tài chính, lệ phí cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi là 200.000 đồng/lần cấp.

2. Chi phí chụp ảnh

Chi phí chụp ảnh hộ chiếu cho trẻ em dao động từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng/lần chụp.

3. Chi phí chứng thực

Chi phí chứng thực bản sao giấy khai sinh và chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân dao động từ 10.000 đồng đến 20.000 đồng/bản.

Như vậy, tổng chi phí cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi dao động từ 260.000 đồng đến 320.000 đồng.

Lưu ý:

  • Chi phí cấp hộ chiếu có thể thay đổi theo quy định của Bộ Tài chính.
  • Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể tiết kiệm chi phí bằng cách tự chụp ảnh cho trẻ em hoặc nhờ các cơ sở chụp ảnh chuyên nghiệp có mức giá hợp lý.
  • Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể chứng thực bản sao giấy khai sinh và chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân tại UBND cấp xã hoặc phường nơi cư trú.

V. Lưu ý khi làm hộ chiếu cho trẻ em

1. Hồ sơ cần đầy đủ và hợp lệ

Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp cần chuẩn bị đầy đủ và hợp lệ các giấy tờ theo quy định, bao gồm:

  • Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu TK01
  • Bản sao thấy khai sinh trẻ em.
  • Bản sao CMND hoặc CCCD của cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp.

2. Thông tin trong hồ sơ cần chính xác

Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp cần điền đầy đủ và chính xác thông tin trong tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu, đặc biệt là thông tin về họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, quốc tịch, địa chỉ thường trú của trẻ em.

3. Ảnh cần đáp ứng các yêu cầu

Ảnh chụp cho trẻ em cần đáp ứng các yêu cầu sau:

  • 02 ảnh cỡ 4x6cm, mới chụp không quá 06 tháng, chụp trên nền phông trắng, mắt nhìn thẳng, đầu để trầm. rõ mặt, rõ hai tai, không đội mũ và không đeo kính.

4. Nộp hồ sơ đúng nơi, đúng thời hạn

Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể nộp hồ sơ trực tiếp tại cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh hoặc qua đường bưu điện.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh sẽ cấp hộ chiếu cho trẻ em.

Ngoài ra, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp cần lưu ý một số vấn đề sau:

  • Trường hợp trẻ em dưới 14 tuổi đi du lịch nước ngoài cùng cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể đề nghị cấp hộ chiếu chung cho cả cha mẹ và trẻ em.
  • Trường hợp trẻ em dưới 14 tuổi đi du lịch nước ngoài cùng người khác, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp của trẻ em cần làm giấy ủy quyền cho người đó đi cùng trẻ em.

VI. Mọi người cũng hỏi

1. Trường hợp trẻ em dưới 14 tuổi đi du lịch nước ngoài cùng người khác thì cần làm gì?

Câu trả lời: Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp của trẻ em cần làm giấy ủy quyền cho người đó đi cùng trẻ em.

2. Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể làm hộ chiếu cho trẻ em ở đâu?

Câu trả lời: Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể làm hộ chiếu cho trẻ em tại các cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh ở các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

3. Cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể làm hộ chiếu cho trẻ em online không?

Câu trả lời:  Từ ngày 01 tháng 07 năm 2022, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp có thể làm hộ chiếu cho trẻ em online thông qua Cổng dịch vụ công quốc gia.

Bài viết liên quan
0933336450

08 7790 7790

087.790.7790